Anny

Anny

Guest

ส่งออกทุเรียนสดไปฮ่องกง (77 views)

2 Aug 2024 15:05

สวัสดีค่ะ ต้องการส่งออก ทุเรียนสดไปฮ่องกง รบกวนช่วยแนะนำ วิธีการและขั้นตอน หน่อยค่ะ ยังไม่เคยส่งออกมาก่อนค่ะ ต้องใช้ใบอนุญาติอะไรหรือไม่คะ

Anny

Anny

Guest

Admin

Admin

Admin

2 Aug 2024 19:48 #1

สวัสดีค่ะ ขั้นตอนการส่งออกทุเรียนสดค่ะ
ลงทะเบียนเป็นผู้ส่งออกกับกรมศุลกากร (Register Paperless)

จดทะเบียนเป็นผู้ส่งออกทุเรียนสดกับกรมวิชาการเกษตร

เอกสารที่ต้องขอให้กรมวิชาการเกษตรดำเนินการออกให้ ได้แก่

หนังสือรับรองสุขอนามัยพืช (Phytosanitary Certificate)

DU เลขทะเบียนผู้ส่งออกผลทุเรียนสดไปยังนอกราชอาณาจักร

แบบ สมพ.4 และ สมพ.5 หนังสือสำคัญแสดงการจดทะเบียนเป็นผู้ส่งออกผักและผลไม้

การติดป้าย หรือฉลาก หรือประทับข้อความ ดังต่อไปนี้ เป็นภาษาอังกฤษที่บรรจุภัณฑ์
ชื่อและหมายเลขทะเบียนผู้ส่งออก

ชื่อพืชและพันธุ์

จำนวนชิ้น และน้ำหนักของสินค้า

ประเทศผู้ผลิต

เมื่อทำการส่งออกเรียบร้อย ผู้ส่งออกดำเนินการรายงานการส่งออกทุเรียนสด ต่อกรมวิชาการเกษตร

Admin

Admin

Admin

Anny

Anny

Guest

7 Aug 2024 14:56 #2

พอจะบอกระยะเวลาในการลงทะเบียนเป็นผู้ส่งออกว่าใช้เวลากี่วันคะ

Anny

Anny

Guest

Admin

Admin

Admin

9 Aug 2024 16:58 #3

ปกติจะใช้เวลาในการดำเนินการลงทะเบียนประมาณ 7 วันทำการค่ะ

Admin

Admin

Admin

Post reply
CAPTCHA Image