Anny

Anny

ผู้เยี่ยมชม

ส่งออกทุเรียนสดไปฮ่องกง (78 อ่าน)

2 ส.ค. 2567 15:05

สวัสดีค่ะ ต้องการส่งออก ทุเรียนสดไปฮ่องกง รบกวนช่วยแนะนำ วิธีการและขั้นตอน หน่อยค่ะ ยังไม่เคยส่งออกมาก่อนค่ะ ต้องใช้ใบอนุญาติอะไรหรือไม่คะ

Anny

Anny

ผู้เยี่ยมชม

Admin

Admin

ผู้ดูแล

2 ส.ค. 2567 19:48 #1

สวัสดีค่ะ ขั้นตอนการส่งออกทุเรียนสดค่ะ
ลงทะเบียนเป็นผู้ส่งออกกับกรมศุลกากร (Register Paperless)

จดทะเบียนเป็นผู้ส่งออกทุเรียนสดกับกรมวิชาการเกษตร

เอกสารที่ต้องขอให้กรมวิชาการเกษตรดำเนินการออกให้ ได้แก่

หนังสือรับรองสุขอนามัยพืช (Phytosanitary Certificate)

DU เลขทะเบียนผู้ส่งออกผลทุเรียนสดไปยังนอกราชอาณาจักร

แบบ สมพ.4 และ สมพ.5 หนังสือสำคัญแสดงการจดทะเบียนเป็นผู้ส่งออกผักและผลไม้

การติดป้าย หรือฉลาก หรือประทับข้อความ ดังต่อไปนี้ เป็นภาษาอังกฤษที่บรรจุภัณฑ์
ชื่อและหมายเลขทะเบียนผู้ส่งออก

ชื่อพืชและพันธุ์

จำนวนชิ้น และน้ำหนักของสินค้า

ประเทศผู้ผลิต

เมื่อทำการส่งออกเรียบร้อย ผู้ส่งออกดำเนินการรายงานการส่งออกทุเรียนสด ต่อกรมวิชาการเกษตร

Admin

Admin

ผู้ดูแล

Anny

Anny

ผู้เยี่ยมชม

7 ส.ค. 2567 14:56 #2

พอจะบอกระยะเวลาในการลงทะเบียนเป็นผู้ส่งออกว่าใช้เวลากี่วันคะ

Anny

Anny

ผู้เยี่ยมชม

Admin

Admin

ผู้ดูแล

9 ส.ค. 2567 16:58 #3

ปกติจะใช้เวลาในการดำเนินการลงทะเบียนประมาณ 7 วันทำการค่ะ

Admin

Admin

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image